(63) + Cha Stêphane de Fiores
§ Lm Phêrô Hoàng Minh Tuấn, DCCT
+ Cha Stêphane de Fiores, chủ tịch của Liên hiệp Thánh Mẫu học có nói:
“...Tôi đồng cảm với lòng sùng kính giáo dân. Giáo dân bị vấp phạm bởi sự đa nghi, ngờ vực lan tràn hiện nay, ngay cả của một vài nhà thần học. Nếu Thiên Chúa cử Mẹ Thánh của Người đến và nếu chúng ta quay mặt đi chỗ khác, đó là một sự khinh dể những săn sóc hết sức tế nhị của Thiên Chúa đối với nhân loại. Không, nếu chúng ta khép kín trước các dấu lạ đó, chúng ta sẽ tỏ ra cứng lòng trước một sự khả dĩ là mặc khải của Thiên Chúa...
Chúng ta phải nhớ rằng Đức Maria muốn nói với chúng ta rằng trong Giáo Hội và trong thế giới đang có một cái gì đó không chấp nhận được. Như thế cốt để đánh động lương tâm Kitô hữu. Đấy là một dạng tiên tri: Đức Trinh Nữ muốn chuẩn bị Giáo Hội trước những khó khăn tương lai” (Báo Avvenire, 28-03-95).
***
Lm Phêrô Hoàng Minh Tuấn, CSsR
|